Bukchon Hanok Village : เที่ยวไปหลงไปในหมู่บ้านบุกชอน
Seoul 6th day
เที่ยวเกาหลีวันที่ 6 วันนี้เราปักหมุดกันที่ หมู่บ้านบุกชอนฮันอ๊ก (Bukchon Hanok Village) หมู่บ้านที่จะพาเรานั่งไทม์แมชชีนย้อนไปสู่เกาหลีในสมัยราชวงศ์โชซอน
การเดินทาง
นั่งรถไฟใต้ดินสาย 3 (สีส้ม) มาลงสถานี Anguk ไปที่ทางออก 2 เดินขึ้นไปเรื่อยๆ ตามถนน Bukchon-ro ระหว่างทางเขาจะมี Guide Book วางไว้เป็นระยะๆ หยิบมาเลย จากที่ได้ข้อมูลมาเห็นว่าต้องเดินไปอีก 500 เมตร แต่เดินจริงรู้สึกไกลมาก ไกลจนนึกว่าหลง ระหว่างทางก็ถามคนแถวนั้นเขาก็บอกทางให้สังเกตป้ายไปเรื่อยๆ
![](http://3.bp.blogspot.com/-2wyAHjn8GvU/VnJs2DjG6gI/AAAAAAAABZg/dyqPAuVj5FY/s400/2015-12-17%2B12.03.53%2B1.jpg) |
หยิบไว้ใช้ประโยชน์ได้เยอะ |
![](http://2.bp.blogspot.com/-EQ9A1k-sAtI/VmxVJaqB3PI/AAAAAAAABN0/AIJiCcZ4PfU/s640/2015_1110_12255000.jpg) |
เริ่มหลงละขอจับเส้นทางบนแผนที่ก่อน |
![](http://1.bp.blogspot.com/-Mz8Gwy2owos/VnLIeZ7YwOI/AAAAAAAABaE/ROmU2-Ve3i0/s640/20151217_161136.jpg) |
Map of Bukchon |
แผนที่มีเส้นปะแนะนำเส้นทางเดินให้ จุดชมวิวทั้งหมดจะมี 8 จุด แล้วก็จะมีจุดชมวิวที่เป็นของคนในพื้นที่ ก็จะเก็บค่าขึ้นไปชมวิวด้วย บางที่ก็เป็นร้านอาหาร เป็นคาเฟ่ ซึ่งก็ต้องสั่งอาหารเครื่องดื่มของเขาด้วยนะ (อันที่เขียนด้วยลายมือคือจดไว้หลังได้ตรัสรู้เส้นทางแล้ว)
โอเคจับจุดได้ละเราเดินเลยมา 1 ซอย เพราะเราควรต้องเขาไปในซอย 11 แต่จริงๆ ที่นี่เหมือนเขาวงกต เดินเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ทะลุเจอกัน แต่มันจะเมื่อยมากนะเพราะเป็นเนิน ฮ่าๆๆ
![](http://3.bp.blogspot.com/-Tp561YCxzzw/VmxZXAlqcLI/AAAAAAAABOE/vAf49IUDHnQ/s400/20151110_130603.jpg) |
ซอยนี้ถูกแล้ว |
![](http://2.bp.blogspot.com/-cG3BSj8jq-E/Vmw9XRGGhPI/AAAAAAAABKw/4kGgKuI_57g/s400/2015_1110_12584700.jpg) |
ได้เวลาเก็บภาพแล้ว |
![](http://4.bp.blogspot.com/-9N3Om1vfjJM/Vmw89MBEpWI/AAAAAAAABJI/08AclcfMBVc/s400/20151110_124816.jpg) |
อยากใส่ฮันบก ถ่ายภาพ เดินเที่ยว ก็มีชุดให้เช่าหลายที่เลย
เวลาใส่เดินก็จะมีนักท่องเที่ยวมาขอถ่ายรูปด้วย เหมือนได้เป็นซุปตาร์ 1 วันนะ | | |
|
![](http://1.bp.blogspot.com/-My8x8tEpc0g/Vmw9B0a5oyI/AAAAAAAABJg/V5roS5UBXhI/s320/20151110_124904.jpg) |
ขอแอบถ่ายรูปมานิดนึง |
![](http://1.bp.blogspot.com/-4Nwv9-URyTo/Vmw9DmPh4FI/AAAAAAAABJo/w0GZtN_zGD4/s400/20151110_125208.jpg) |
หมู่บ้านนี้ถึงจะเป็นแหล่งท่องเที่ยวแต่ก็มีคนอาศัยอยู่จริงนะ พยายามอย่าส่งเสียงดังแล้วก็เคารพเจ้าของบ้านด้วย จะหยิบจับอะไรของเขาก็นึกถึงจิตใจของเขาด้วยนะคะ บางบ้านเขาติดป้ายห้ามไว้ก็แคร์เขาบ้าง อะไรบ้าง | |
|
ส่วนจุดอื่นๆ ก็จะอยู่ในซอยฝั่งตรงข้ามกัน สังเกตจะมีร้านกาแฟ DOO ROO ร้านนี้อยู่ตรงปากทางเข้า แต่จริงๆ สังเกตไม่อยากเพราะจะมีรถทัวร์และคณะทัวร์มาจอดและเดินเข้าออกเรื่อยๆ อยู่แล้ว
![](http://2.bp.blogspot.com/-R6cFd3WzxIs/Vmw9Y9-fFuI/AAAAAAAABK4/hpi74QKgKxk/s400/2015_1110_13032400.jpg) |
ร้านขายของที่ระลึกที่อยู่ปากทางเข้า มีพี่มิคกี้กับมินนี่มานั่งรอด้วย |
![](http://4.bp.blogspot.com/-Uu3YHSvCs7U/Vmw9UAJcHDI/AAAAAAAABKg/Uprf7IGpQco/s400/20151110_153438.jpg) |
เดินหลงไปหลงมาสุดท้ายก็มาเจอจนได้ |
![](http://3.bp.blogspot.com/-bOkWdetSZ8g/Vmw9I1XlVwI/AAAAAAAABJ4/ojbu83mURus/s400/20151110_133308.jpg) |
วิวจากจุดที่ 8 สะพานหิน |
![](http://2.bp.blogspot.com/--K9PNn2YuaM/Vmw9KsjUQ9I/AAAAAAAABKE/K7hstalvTfI/s400/20151110_140717.jpg) |
วันนี้ชาวแก๊งค์ที่มาทีหลังต้องกลับก่อน เพราะฉะนั้นได้ฟีลของหมู่บ้านบุคชอนแล้วขอเก็บแต้มอีกหนึ่งที่ต้องทำเวลาค่ะ |
![](http://4.bp.blogspot.com/-U6TgTQ6IiWU/Vmw-hsl_ukI/AAAAAAAABMg/9y2Ar5mse8E/s400/2015_1110_13310300.jpg) |
ไหนดูสิคะ... ถนนซัมชองดงอยู่ไหนนะ? |
ถนนซัมชองดง (Samcheongdong-gil)
เดินไปเรื่อยๆ ตามแผนที่ในมือ ระหว่างทางเจอเจ้าหน้าที่ Tourist Information ที่ใส่ชุดแดงๆ พอดี เลยเอารูปที่แคปไว้ให้ดู เจ้าหน้าที่เขาก็กากบาทให้ไปแถวจุดที่ 12 ค่ะ
![](http://3.bp.blogspot.com/-6p7UxiMxJGw/VmxNmSiutXI/AAAAAAAABNU/bnLNBLPM_XE/s640/Screenshot_2015-12-12-23-24-21.png) |
อันนี้คือหน้าจอที่แคปไว้ ส่งให้เจ้าหน้าที่เขาดู |
เป็นร้านที่มีภาพอยู่ในเว็บที่เราเอาให้เจ้าหน้าที่ดู ทีนี้เลยสงสัยว่า เขาเข้าใจว่าเราตามหาร้านนี้อย่างเดียวรึเปล่าเนี่ย? แต่ที่เราตามหาจริงๆ คือ ถนนที่เป็นพวกกำแพงภาพวาดต่างๆ นานา ที่เห็นในเว็บน่ะ มันอยู่ที่ไหนนนนน ถามคนที่เดินไปเดินมาไม่มีใครรู้จักเลยด้วยสิ ยังไงดีล่ะเนี่ย แต่ระหว่างทางเดินมา เราก็เห็นบรรยากาศทางเดินคล้ายๆ ในหลายๆ รีวิวนะ
เดินหานานๆ ชักหิวละ ได้กลิ่นของทอดจากร้านข้างๆ หอมมาก ชื่อร้าน JAWS FOOD หน้าร้านเห็นวางขายต๊อกบอกกี โอเด้ง ของทอดต่างๆ แต่เราสะดุดตาอันนี้มาก
Fish Cake Croquette มี 3 ไส้ ชีส / แกงกระหรี่ / ผัก (อันสุดท้ายไม่แน่ใจว่าจำผิดรึเปล่า) ชิ้นละ 1200 w 3 ชิ้น 3500 w เราลองไส้ชีส ขอบอกว่ามันอร่อยมาก แต่รู้สึกว่าร้านนี้เขาจะดังเรื่องต๊อกบอกกีนะ แต่ไม่ได้ลองกิน
![](http://1.bp.blogspot.com/-CTlUszy_mUw/Vmw9dMNwAnI/AAAAAAAABLI/TL6RzVmEkdc/s400/2015_1110_13530900.jpg) |
ODENG ที่ร้าน JAWS FOOD |
![](http://3.bp.blogspot.com/-Z1eRu8o7d7A/Vmw9kFlYs7I/AAAAAAAABLg/pw2sBOMLjag/s400/2015_1110_13574900.jpg) |
ดูความยืดของชีส |
![](http://2.bp.blogspot.com/-iQgrVdSMYAc/Vmw9hrxyOhI/AAAAAAAABLY/9k9hKYtxIpc/s400/2015_1110_13550600.jpg) |
ควรเดินไปทางไหนก่อนดีคะ? |
![](http://2.bp.blogspot.com/-XmYci1Cdax8/Vmw9l24xUDI/AAAAAAAABLo/SRnd0Hhe6u0/s400/2015_1110_13593900.jpg) |
ตู้โชว์ไอติมร้านข้างๆ สีน่ารักมาก |
![](http://3.bp.blogspot.com/-2N1Of5N_x3g/Vm1ywn3yLjI/AAAAAAAABQg/T5SgWb5UGGY/s640/2015_1110_13542400.jpg) |
เดินวนมาที่เดิมอีกแล้วค่ะ ถาม Google ดีกว่า |
Google Map ตอบว่า อีนี่นายจ๋าต้องเดินย้อนกลับไปทางเดิมอีกที่นะจ๊ะ ที่ที่อินี่นายจ๋าคุยกับเจ้าหน้าที่นะจ๊ะ เดินเลยขึ้นไปอีกนะจ๊ะ
![](http://1.bp.blogspot.com/-kCpyzSYQsEs/VmxiYbpLFsI/AAAAAAAABOg/dpQ8qpDsIWk/s400/20151110_140043.jpg) |
เดินดูร้านรวง 2 ข้างทางไปเรื่อยๆ |
![](http://2.bp.blogspot.com/-emtizGFUV-Y/Vmw-gkpiWvI/AAAAAAAABMY/FVQVChNVfKo/s400/2015_1110_13490000.jpg) |
ร้านอาหารก็น่ากินไปหมด |
![](http://1.bp.blogspot.com/-0L5EHPUZMJ0/Vmw9qNdN41I/AAAAAAAABL4/LT6jW1DlrBY/s400/2015_1110_14232400.jpg) |
บรรยากาศดี๊ดี... |
สุดท้ายเราก็เจอเหมือนในรูปที่รู้สึกว่าเราเข้าใกล้กำแพงภาพวาดเข้าไปอีก
![](http://1.bp.blogspot.com/-BwrwrohN7aQ/UT9JMKHURrI/AAAAAAAACD0/JGdiRelLrM0/s640/IMG_4602.JPG) |
ตรงนี้เราก็เจอ CR: http://naomiberry.blogspot.com |
|
![](http://4.bp.blogspot.com/-bEOTMj5fN80/VnD791yz0VI/AAAAAAAABVU/sbCgBAY-xy4/s400/1415702921-3-o.jpg) |
ตรงนี้เราก็เจอแล้วแต่วันที่เราไปคนเยอะมากกกกก CR: kapook.com |
แต่ตอนนี้ระฆังตีดังเป๊ง! หมดเวลาแล้วค่ะ ต้องรีบกลับที่พักไปขนของเตรียมขึ้นเครื่องค่ะ
พอขากลับจึงได้รู้ว่าจริงๆ เราแค่เดินลงจากจุดชมวิวที่ 8 ที่เป็นบันไดหิน แค่นั้นเราก็เจอถนนเส้นนี้แล้ว โถๆๆ แล้วนี่ฉันมัวแต่เดินไปไหนมา แต่ที่เดินไปเจอบางส่วนก็ใช่นะ ถ้าเดินลงบันไดหินมาเลี้ยวซ้าย เดินตรงไปเรื่อยๆ เลี้ยวซ้ายที่ป้ายชื่อ Samcheong ro ก็เจอถนนแล้ว
![](https://fortwoplz.files.wordpress.com/2015/09/img_1610.jpg) |
บันไดหินที่เดินขึ้นมาจนขาแข็ง Cr: https://fortwoplz.files.wordpress.com |
![](http://4.bp.blogspot.com/-WY_5Uucq_LM/Vm2Bxkn_MRI/AAAAAAAABQ0/05ELYC6NlnE/s400/12246716_10153693809062457_9011903837202330833_n.jpg) |
ใครดูซีรีย์ Oh my venus บ้าง พระเอกมาส่งนางเอกตรงบันไดบ๊อยบ่อย |
![](http://2.bp.blogspot.com/-w5J1M76-cLI/Vmw9vSpQWFI/AAAAAAAABMI/5mDcPGW_-PQ/s400/2015_1110_14375500.jpg) |
เดินลงบันไดหินมาก็จะเจอที่นี่เลย |
ไว้คราวหน้าถ้ามีโอกาสจะมาสำรวจใหม่นะ ^^
อันนี้ไปเจอมาจากในเว็บ ทำไมวันนั้นฉันถึงไม่เจออันนี้ก่อนนะ...
![](http://1.bp.blogspot.com/-fRWEK927-O8/VZd4iUdK0TI/AAAAAAAAXU4/5Q2vBKywAuo/s400/CYMERA_20150704_150738.jpg) |
Cr: http://hanachrisantyjioe.blogspot.com |
กลับเกสท์เฮ้าส์ส่งชาวคณะกลับเมืองไทยไปก่อน พักแป๊บ ค่ำๆ ไปหาของกินกัน
พอขาเริ่มหายเมื่อยก็เดินข้ามฝั่งมาเดินแถว LOTTE กันบ้าง...
![](http://4.bp.blogspot.com/-mfVGjvboRsg/Vm2FAXhXaEI/AAAAAAAABRY/94pm_M7oCGE/s400/20151110_183454.jpg) |
Lotte Star Avenue |
![](http://1.bp.blogspot.com/-Wx_ber3aamw/Vm2E8JJm8KI/AAAAAAAABRI/eZZfm95FwYw/s400/20151110_182200.jpg) |
แอบส่องราคาซูชิกับปลาดิบสักหน่อย |
![](http://1.bp.blogspot.com/-AVBQ7Cub0h4/Vm2E6rZzfDI/AAAAAAAABRA/nxtbCwJlU4s/s400/20151110_182439.jpg) |
ขนมใน Super Market น่ากินหลายอย่างเลย |
![](http://2.bp.blogspot.com/-2sIDJ0hcqSw/Vm2E90ZjDhI/AAAAAAAABRQ/C2Podh52r6U/s400/20151110_182605.jpg) |
ขนมโบราณก็มีให้หาซื้อไปฝากกันนะ |
Sulbing, Myeongdong
เป้าหมายของเราเย็นนี้นั่นคือการไปกินน้ำแข็งใสสไตล์เกาหลีที่ร้าน Sulbing ตอนที่ไปร้านนี้ยังไม่มาที่ไทยนะ สงสัยจะคิดถึงเราเลยบินตามมา มาทั้งทีต้องจัดหนักค่ะ "YOGURT MELON SULBING" เมล่อนเน้นๆ แบบทั้งลูกจัดมาค่ะ
![](http://1.bp.blogspot.com/-_TC7_WGPFlM/Vm2IBQJfMuI/AAAAAAAABRs/cS6_aigRjUI/s400/20151110_190118.jpg) |
ชอบบรรยากาศที่นี่จัง |
![](http://1.bp.blogspot.com/-Zjq7-at-Wv0/Vm2IDWdQj4I/AAAAAAAABSA/SyUFNeteg1w/s400/20151110_190324.jpg) |
ได้มาแล้วน่ากินมากๆ |
![](http://1.bp.blogspot.com/-ThcWkzm3t9s/Vm2ICLh22pI/AAAAAAAABR4/trHfK4qA7H4/s400/20151110_190313.jpg) |
เหลือ 2 เรา ในเกาหลี |
![](http://2.bp.blogspot.com/-xkfcitWa8Hg/Vm2IEa2yqWI/AAAAAAAABSE/3mDbOYXGHmY/s400/20151110_190822.jpg) |
ดูความหนาของเมล่อนสิ อู้วววว |
![](http://3.bp.blogspot.com/-Sv8WdjNpvhI/Vm2JqE8KpMI/AAAAAAAABSU/UIuC7x_Ulsk/s400/12115647_744011385730585_7862003746330836948_n.jpg) |
ฉันรักสิ่งนี้ ดี๊ดีอ่ะ |
![](http://4.bp.blogspot.com/-Kirw8UvOCKY/Vm2K8NAwINI/AAAAAAAABSg/tAqAuLdfZzA/s400/20151110_205755.jpg) |
ส่วนมื้อค่ำวันนี้ขอจัด BOOR อีกครั้ง ก่อนกลับเมืองไทยพรุ่งนี้ อันนี้ก็รักมาก ดี๊ดี |
NEXT :
ชีวิตดีที่ KOREA PART 7 다음에 또 만나요. โอกาสหน้าพี่จะมาหาใหม่นะเกาหลี ^^
0 Comments