"นักเดินทางจะไม่รอโอกาส แต่เขาจะสร้างมันขึ้นมา"
- นิรนาม
เคยซื้อสมุดบันทึกเล่มหนึ่่งแล้วมีข้อความนี้บนหน้าปก
วันหยุด เสาร์ - อาทิตย์ มีเวลาเที่ยว 2 วัน ไปไหนได้บ้าง
ทุกวันนี้การเดินทางมันง่าย จะบินไปไหนก็ไม่ได้ยาก
CLMV / บาหลี / สิงคโปร์ / มาเก๊า / ฮ่องกง และน่าจะมีอื่น ๆ อีกมากมาย
แต่ครั้งนี้บินมาเที่ยวภูเก็ต และมีเป้าหมาย 2 อย่าง
1. ถ่ายรูปกับเครื่องที่หาดไม้ขาว ตามกระทู้พันทิพกระทู้นี้ https://pantip.com/topic/34728347
2. เดินเที่ยวย่านภูเก็จเมืองเก่า Phuket Old Town
ค่าเดินทางรอบนี้
ค่าเครื่องบิน 535.00 บาท
Take a break at Naiyang beach 350 บาท
ชิโนทาวน์ แกลลอรี่ โฮสเทล 487.50 บาท
ค่า Taxi กลับจากหาดไม้ขาว 500 บาท
ค่า AIRPORT BUS PHUKET (ไป-กลับ) 200 บาท
รวม 2072.50 บาท
* ค่าเครื่องบินใช้แต้ม Air Asia แลกมา ช่วงโปร 1,000 แต้ม ไปกลับใช้ 2,000 แต้ม เหลือจ่ายค่าน้ำมัน ค่าภาษีสนามบินและค่าภาษีมูลค่าเพิ่ม
เดินทางหัวค่ำวันศุกร์ไปถึงภูเก็ตตอนประมาณ 4 ทุ่ม
ตอนแรกคาดว่าจะเรียกรถไปที่พักไม่อยากรบกวนเจ้าของให้มารับ
ก้าวแรกที่ถึงสนามบินเรียกรถ Taxi ภูเก็ต หรือ แม้แต่ใช้ App ถึงรู้ว่า ค่ารถที่ภูเก็ตโหดมากระยะทางไม่ถึง 5 กิโลเมตร ค่ารถปาไป 300 บาท เลยโทรหาเจ้าของที่พักให้มารับ เจ้าของก็น่ารักมาก บอกเข้าใจว่าค่ารถที่นี่แพงเลยรอรับลูกค้าที่จะมาพักที่นี่ทุกคน
Take a break at Naiyang beach (เทค อะ เบรค แอด ในยาง บีช)
เจ้าของรับมาถึงที่พักเรียบร้อยที่นี่เป็น Hostel นอนรวม ห้องละ 4 คน เป็นสาวฝรั่งหมดเลย จองผ่าน Booking.com คืนละ 350 บาท ห้องเดี่ยวจะคืนละ 900 บาท
![]() |
ห้องหนึ่งมีเตียง 2 ชั้น 2 เตียง กับ 1 ห้องน้ำ |
![]() |
มีของว่างให้ทาน 24 ชั่วโมง |
![]() |
มุมบริจาคของจากคนที่เข้าพักก่อนหน้า หยิบไปใช้ได้เลยฟรี ๆ จ้า |
ตื่นมาก็ Say Hi Good Morning กับเพื่อนร่วมห้องกันนิดหน่อย ภารกิจแรกไปถ่ายรูปกับเครื่องบินที่หาดไม้ขาว ที่เลือกที่พักที่นี่เพราะใกล้ชายหาด เพราะเคยมีคนบอกว่ามันสามารถเดินไปที่หาดไม้ขาวได้
วันที่ไปถึงสภาพอากาศไม่ค่อยดี คลื่นซัดฝั่งแรงมาก แอบน่ากลัวเหมือนกัน แล้ว 1 กิโลเมตรในการเดินจากหาดในยาง ไปฝั่ง หาดไม้ขาว เล่นเอาเหนื่อยอยู่นะ กินเวลาประมาณ 20 นาทีได้ ก็คิดซะว่าลองดูเป็นประสบการณ์
พอมาถึงที่ พึ่งรู้ว่าวันนี้ลมเปลี่ยนทิศ เครื่องบินเลยเปลี่ยนทางลง ไม่ได้ภาพอย่างที่ใจอยากได้เลย แถมเจอฝนลงโครมใหญ่ด้วย ทำยังไงได้กับเรื่องฟ้าฝน กลับที่พักเก็บของเตรียมเข้าเมืองภูเก็ตค่ะ ใช้ Grab เรียกไปที่พัก 500 บาท ค่ะ หน้ามืด...
ที่พักโทรไปบอกที่ท่ารถ ให้มารับที่หน้าปากซอยที่พัก ค่ารถ AIRPORT BUS 100 บาท ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่งก็ถึงตัวเมือง บอกคนขับรถว่า "ขอลงแยกถนนเยาวราชตัดกับดีบุก" ค่ะ
จะเช็คอินที่นี่สังเกตว่า เขาเขียน "ภูเก็ต" ว่า "ภูเก็จ" เลยลองเสิร์ชดูถึงรู้ว่า เดิมคำว่า ภูเก็ต นั้นใช้คำว่า "ภูเก็จ" แปลว่าเมืองแก้ว
คืนนี้พักที่นี่ โรงแรมนี้จะมีทั้งส่วนที่เป็นโรงแรมกับโฮสเทล เรานอนส่วนที่เป็นโฮสเทล ห้องเล็กสุดนอนได้ 2 คน จริง ๆ เสริมได้อีกคน ราคา 487.50 บาท ราคาแตกต่างกันแล้วแต่ช่วงเวลาและโปรโมชันนะ ห้องน้ำเป็นห้องน้ำรวมแต่ถือว่าดี มีเครื่องน้ำอุ่น มีไดร์เป่าผมให้ มีโซนนั่งทานอาหารด้านนอก มี Wi-Fi แต่ในห้องก็มีโต๊ะให้นั่งทานอาหารเขียนหนังสือได้นะ
ถนนคนเดินภูเก็ต หลาดใหญ่ หรือ Phuket Walking Street จะมีทุกวันอาทิตย์ที่ถนนถลาง แต่วันนี้เสาร์ เรามาเดินสำรวจร้านเมืองเก่าภูเก็จกันสักหน่อย
เมืองเก่าภูเก็จเมืองแห่งความอาร์ต ตึกเก่า สตรีทอาร์ต และของกิน
ส่วนมื้อเย็นนี้ ฝากท้องไว้ที่นี่
โกปี้เตี่ยม บาย วิไล
ที่ตั้ง: 18 ถนนถลาง ตำบลตลาดใหญ่ อำเภอเมืองภูเก็ต จ.ภูเก็ต
เวลาเปิด-ปิด: 11.00 – 22.00 น.
โทร. 083 606 9776
มาร้านนี้ต้องกินอาหารฮกเกี้ยนเดี๋ยวจะหาว่ามาไม่ถึง เราสั่ง บะกุ๊ดเต๋ หม้อไฟฮกเกี้ยนมากิน กินไปแล้วรับรู้ถึงการกินอาหารเป็นยาเลยจริง ๆ คนที่ไม่ชอบกินผัก กินเครื่องเทศ เลยรู้สึกเหมือนกินยา แต่กินแล้วรู้สึกดีนะ
![]() |
วางแผนเที่ยววันพรุ่งนี้ต่อจ้า |
วันที่สอง
ตื่นเช้าออกมาหากาแฟกินกันที่ตัวเมืองเก่า เดินมาสุ่ม ๆ เข้าร้านนี้
ไต่ตง คาเฟ่
ที่ตั้ง : 54 ถ.ถลาง ต.ตลาดใหญ่, อำเภอเมืองภูเก็ต จ.ภูเก็ต 83000
เวลาเปิด-ปิด : 08:00 - 20:30 น.
โทร. 081 894 3199
ศูนย์บริการข้อมูลท่องเที่ยว เทศบาลนครภูเก็ต
ที่อยู่ : 63 ถนนถลาง อำเภอเมืองภูเก็ต จังหวัดภูเก็ต
เบอร์โทร : 076 214 306
เวลาเปิด-ปิด : 08.30 – 16.30 น.
ด้านในจะมีนิทรรศการภาพถ่ายและเรื่องราวประวัติความเป็นมาของจังหวัดภูเก็ตตั้งแต่อดีต ไม่ว่าจะเป็น วิถีชีวิตความเป็นอยู่ ประเพณี และวัฒนธรรมด้านต่างๆ เช่น อาหารท้องถิ่น การแต่งกาย ภาษาถิ่น ประกอบอาชีพ รวมถึงได้เห็นบ้านแบบชีโน-โปรตุกีส ที่ก่อสร้างตามแบบดั้งเดิมด้วย
![](https://1.bp.blogspot.com/-t3QLtBY_th4/XOqlrj9zojI/AAAAAAAAJm4/w4ai_vstQ9ssVfMcM9Qp4PzaVveqAAZ7ACLcBGAs/s640/20170910_130351.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-7A-IZ80b3Zo/XOqlo3SplEI/AAAAAAAAJmY/cXCDrEIBMdYUdFUV3QXVEM-0Js_5ssStwCLcBGAs/s640/20170910_123829.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-yuNT3bOmt40/XOqloxnK4DI/AAAAAAAAJmU/UfqOfpNG-9IUGDYyeIjEeFFQ9I3ezFkTgCLcBGAs/s640/20170910_123814.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-X6-uqFiSL1U/XOqlppm6p7I/AAAAAAAAJmg/bfQSGFjdlFkMf3oV2TTZW6YpnGqgdClmACLcBGAs/s640/20170910_124335.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/--htDiphXAmg/XOqlpxXOAUI/AAAAAAAAJmk/UtCsnC2IhyE9VMJ4GZNWtjSyWfsCRtGEQCLcBGAs/s640/20170910_124434.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-XC8MYGsyDRI/XOqlqPmjS6I/AAAAAAAAJmo/DhQP_YwnJCEK52WxpXubCgUhEg8sYO68QCLcBGAs/s640/20170910_124731.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-muuqVhLTqb8/XOqlqlqCwiI/AAAAAAAAJmw/QPB8lTxZg7UNWhfYL7y2s_2jwDtzUqw-wCLcBGAs/s640/20170910_124751.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-6NtC2bGsob0/XOqlrFCyAkI/AAAAAAAAJm0/4ZDjGmBI3N0Nms9uOSuzndiJ5iZCl8-VwCLcBGAs/s640/20170910_125036.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-dC9Sb6fyDOo/XOqlrm2hbXI/AAAAAAAAJm8/_2JIXC00r_YBcsXnadXB33kSzQta-ZpPgCLcBGAs/s640/20170910_125110.jpg)
เดินไปถ่ายรูปกับสตรีทอาร์ต ฝีมือกราฟิตี้ชื่อดัง Alex Face แลนด์มาร์คของที่นี่กัน
ส่วนนี้ของเป็นกราฟฟิตี้ ที่คนไทยรักมากที่สุด
ไปหาขนมท้องถิ่นกินกัน เดินไปซอยอุ่นอุทิศก็จะได้กินทั้งขนมอาโป้ง และ โอ้เอ๋ว
อาโป๊งแม่สุณี
อาโป้งป้งหอมหวานกรอบด้านนอกนุ่มด้านใน กับร้านในตำนาน
ทั้งเตา ทั้งวิธีทำดูคลาสสิคมาก คนอื่นเขาสั่งกันเป็นกล่อง ๆ เราขอเขาซื้อ 1 ชิ้น เขาเลยลัดคิวให้เราได้ชิมก่อน ใจดีจริง ๆ เลยค่ะ
โอ้เอ๋ว น้ำแข็งไสภูเก็ตสไตล์
โอ๊ะเอ๋ว มีลักษณะเป็นวุ้นไม่มีสีไม่มีรส โปะน้ำแข็งไส ราดน้ำเชื่อม เพิ่มเติมเครื่องได้อย่าง ถั่วแดงต้ม วุ้นดำ (คนภูเก็ตเรียกเฉาก๊วยว่าวุ้นดำ) แตงโม หรือกล้วย ไปอ่านมาเขาบอกว่าเวลาสั่งจะสั่งเป็นโค้ด เช่น ขาว-แดง, ขาว-ดำ, ขาว-แดง-ดำ ซึ่ง ขาว หมายถึง โอ๊ะเอ๋ว แดง หมายถึง ถั่วแดง ดำ หมายถึงวุ้นดำแต่เอาจริง ๆ เราก็สั่งแบบปกตินี่แหละ ไม่ได้สั่งเป็นโค้ดอะไรเลย
เดินเล่นไปเรื่อย ระหว่างรอเวลาตลาดเปิดตอน 4 โมงเย็น เห็นเก่า ๆ สวย ๆ หลายที่ บางที่ก็เสียดายที่ไม่มีคนดูแลปรับปรุง เดินไปเรื่อย ๆ เป้าหมายคือบ้านชินประชา
ได้เวลาหาของกินที่ หลาดใหญ่แล้วจ้า
ถนนคนเดินภูเก็ต หลาดใหญ่ หรือ Phuket Walking Street
ที่ตั้ง : ถนนถลางตลอดสาย อยู่ในเขตเทศบาลนครภูเก็ต ตำบลตลาดใหญ่ อำเภอเมือง จังหวัดภูเก็ต
เวลาเปิด-ปิด 16.00 น. - 22.00 น.
เจอร้านขายของเล่นย้อนยุคด้วย หลายตัวน่าเก็บสะสมมาก
![](https://1.bp.blogspot.com/-UMtFvUVyLJ8/XOqyFzR4tSI/AAAAAAAAJqE/ElUMXQWzUfsI7FJ3Udqilippypv78YfQgCLcBGAs/s640/20170910_154150.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-aDIkXp5wnLs/XOrOitxzQTI/AAAAAAAAJyg/th6fn8JIN6QN9myaesCO8QzRlbsTQ7ZrACLcBGAs/s640/20170910_142707.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-D_f0mVGNd3o/XOrOiGFnomI/AAAAAAAAJyc/pL9pn_IZUwwFqr3ZZwGAHLiTdICbs_daQCLcBGAs/s640/20170910_142713.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-kNylbnn8zhc/XOrOixBSYZI/AAAAAAAAJyk/UJ2WZm3-0CoBx7xyqYpyDT7i2Wov2QJcwCLcBGAs/s640/20170910_142751.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-OPsK_chyfDU/XOrOi8mT1BI/AAAAAAAAJyo/8i_UjgoAr0Qr7fgi02BkGrXpJI2rqEytQCLcBGAs/s640/20170910_142837.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-UVfpWpJJmoM/XOrOjjjp_iI/AAAAAAAAJys/r5_kshiW5UUwDowt99-BkL4B0T3PZAKMgCLcBGAs/s640/20170910_142934.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-JVPb58Q8mJU/XOqyGLrVkSI/AAAAAAAAJqM/1OwWMxH53McjvMmVI9ttsD9afU4_KAZngCLcBGAs/s640/20170910_160007.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-pL2RPb_1o28/XOqyGihrmeI/AAAAAAAAJqQ/2Bn6RIarfQggD0hSck24fDq_iyRD6TY4QCLcBGAs/s640/20170910_160041.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-VROpVldZSxY/XOqyGz1wH2I/AAAAAAAAJqU/S9-BuBudiikxdLw0ZJptZ79R-pSZgkAeACLcBGAs/s640/20170910_160325.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-7RQjTGRPab8/XOqyI4VuzrI/AAAAAAAAJqw/lFWnQ-WF03g4ez1alk__MIxcgvo_ZccnwCLcBGAs/s640/20170910_162632.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-rpR_0Y1kPA8/XOqyG_TekJI/AAAAAAAAJqY/WLj0aw-u_n8Syr5h4Fh9MfM3EdCqbzpTACLcBGAs/s640/20170910_161531.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-AKmzDlqcRSc/XOqyJaZE6_I/AAAAAAAAJq0/7oJ6w8JXzwE99FzhLCKZe0aoAZjqmbBEQCLcBGAs/s640/20170910_163419.jpg)
หาของกินได้ไม่นาน ฝนก็ลงมาอีก ได้แค่เดินช้อปของนิดหน่อย ก็ต้องนั่งรถบัสกลับสนามบินแล้ว
รู้สึกภารกิจไม่สำเร็จเลย คราวหน้าต้องมาใหม่แล้วล่ะ
บาย บาย ภูเก็ต แล้วเจอกันใหม่นะ :)