ย้อนไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เราเป็นคนที่กินปลาดิบไม่เป็นเลย ไม่เคยกล้ากิน แต่ด้วยความที่คนรอบข้างก็ชอบอาหารญี่ปุ่นกันมากกกก กอไก่ล้านตัว เราเลยต้องไปด้วยเพื่อความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน จนกระทั่งมันมีครั้งแรกเกิดขึ้นด้วยความกล้าๆ กลัวๆ แต่พอได้ชิมเท่านั้นแหละแทบจะกระโดดตัวลอยเหมือนในการ์ตูน โอ้! มายคอนบุ
เผื่อใครนึกถึงการ์ตูน Oh! My Konbu ไม่ออก
ตั้งแต่นั้นมาชีวิตก็เปลืองมาก ไม่น่ารู้จักกันเลยแซลม่อนเอ๊ย... เรานี่หาแซลม่อนกินแทบทุกวัน เรียกว่ากินเก็บแต้มที่ชีวิตนี้ไม่ได้กินมาตลอดเกือบ 30 ปี เพราะฉะนั้นจะกินร้านดังบ่อยๆ ก็เกรงใจกระเป๋าตังค์ ร้าน F. นี่ชิ้นบางๆ 5 ชิ้น 300 ก็ไม่ไหว เลยลองกินร้านเล็กบ้าง ใหญ่บ้าง สั่งตาม IG บ้าง นัดกับเพื่อนกินบุฟเฟต์กันบ้าง จนวันนี้ขอสรุปมาว่านี่คือ 5 ร้านที่ข้าพเจ้าชอบที่สุด อร่อยและราคาดี คุ้มค่า กินแล้วไม่ท้องเสีย ไม่ปวดหัว เพราะเคยเจอบางร้านที่ไม่สดกินแล้ววิ่งเข้าห้องน้ำ บางร้านก็คาดว่าน่าจะแช่สารเพื่อรักษาความสด กินแล้วมึนหัวเลย แต่ถ้ากินบ่อยไปก็อาจจะปวดหัวเพราะตังค์หมดแทน ฮ่าๆๆ
KABOCHA SUSHI (คาโบฉะชูชิ)
ร้านแรกขอพูดถึงร้านนี้ก่อนเลย Kabochasushi ร้านนี้แหละ ร้านแรกที่ทำให้กินแซลม่อนซาชิมิเป็น สาขาแรกที่กิน เป็นสาขาลาดพร้าว 19 ซึ่งใกล้ที่ทำงานเก่ามากเลยมีโอกาสได้แวะเวียนไปบ่อยๆ ตอนเปิดร้านเขาก็จะมีคำโปรโมทว่า "ใช้วัตถุดิบสั่งตรงจากตลาดปลาซึคิจิประเทศญี่ปุ่น" (ออกเสียงแบบทีวีแชมป์เปี้ยนด้วยเพื่ออรรถรส) สาขานี้จะเล็กๆ น่ารัก ที่จอดรถจะน้อยหน่อย แต่มาใต้ดินก็สะดวกดีลงที่ MRT ลาดพร้าว
ราคาอาหารร้านนี้จัดโปรทั้งปี จะตามไอจีนางตลอดว่าตอนนี้แซลม่อนเหลือกี่บาท เพราะถ้าช่วงที่มีโปร Salmon Sashimi ก็จะลดราคาจาก 210 เหลือ 105 บาทแต่จะติดดอกจันทร์ 3 ดอกไว้ใต้ภาพเสมอว่า ***ราคาดังกล่าวไม่รวม service charge 10% และต้องจ่ายด้วยเงินสดเท่านั้น
![](https://2.bp.blogspot.com/--eXLn0iKDmA/VsiRfW-BQqI/AAAAAAAAERo/IHkHRM6Ppk4/s640/20160107_161739_resize.jpg) |
Salmon Sashimi ราคาช่วง Promotion 50% เหลือ 105 บาท |
|
เอาจริงๆ ช่วงแรกๆ ที่ร้านเปิดจำได้ว่าจะเสิร์ฟชิ้นหนากว่านี้นะ แต่ตอนนี้ความหนาก็ยังไม่น่าเกลียด ความสดอร่อยยังเหมือนเดิม
![](https://4.bp.blogspot.com/-MeuhfvjK2jI/VsiRcSM8v-I/AAAAAAAAESE/boMSfYPy3Dc/s640/1455972628761.jpg) |
อันนี้แบบ 3 เสิร์ฟ มีโทโร่มาให้ด้วย ^^ |
นอกจากนั้นพวกซูชิที่เป็นเมนูแซลม่อนเราก็ชอบมาก ต้องสั่งมาด้วยกันตลอด
![](https://2.bp.blogspot.com/-fOzgKUvCy9w/VsiRbrjxm5I/AAAAAAAAESE/TzeBk8QEaWQ/s640/1455972630747.jpg) |
GURU SALMON ROLL 300 บาท อร่อย หวานๆ เผ็ดๆ ไข่แซลม่อนฉ่ำมากแซลม่อนชิ้นหนา อันนี้ข้างในเป็นปลาไหล จะมีแซลม่อนโรลอีกอันข้างในเป็นชีส แต่ไม่มีรูปในเมนูนะ |
![](https://3.bp.blogspot.com/-fexa1iMe1FU/VsiRhaJXwjI/AAAAAAAAESE/0APkUqd7mxI/s640/20160107_162254_resize.jpg) |
Salmon Saikyo Sushi ช่วงโปรเหลือ 35 บาท / Aburi salmon mentai sushi ช่วงโปรเหลือ 60 บาท / Aubri salmon wagyu sushi ช่วงโปรเหลือ 90 บาท สั่งทุกรอบที่ไป ^^ |
![](https://1.bp.blogspot.com/-4dcNtFutmwE/VsiRc0gXNBI/AAAAAAAAESE/IMWXTxBAAYs/s640/1455972632457.jpg) |
Salmon Foiegras sushi ช่วงโปรเหลือ 45 บาท แซลมอนซอสฟัวการ์กับไข่กุ้ง กินทีเดียวทั้งคำฟินเฟ่อร์ |
![](https://2.bp.blogspot.com/-GyWdEMj9YWg/VsiRfzE3V6I/AAAAAAAAESE/IwBMPkxc1y0/s640/20160107_161837_resize.jpg) |
EBI MOZZARELLA SUSHI ช่วงโปรเหลือ 45 บาท ซูชิกุ้งกับมอสเซลล่าชีส คนชอบชีสเช่นเราควรสั่งเมนูนี้ มันดีมาก |
![](https://4.bp.blogspot.com/-OWaJJ2V53Wk/VsiRhzGRiCI/AAAAAAAAESE/LwQoPz-GkPc/s640/20160107_165700_resize.jpg) |
สาขาใหม่ที่ชั้น 4 THE STREET รัชดา โปรไดฟูกุสตรอเบอร์รี่ 40 บาท ที่ถามหาไม่เคยเหลือ... |
![](https://1.bp.blogspot.com/-TH9OvdNkJrA/VsiRdvFffDI/AAAAAAAAESE/59I_vagYl8E/s640/20160107_161052_resize.jpg) |
เมนูอันนี้น่าจะเป็นราคาถาวรนะ ราคาไม่เคยเปลี่ยนเลย ฮ่าๆๆ |
![](https://3.bp.blogspot.com/-vyZqPcYQSBU/VsiReqFWUkI/AAAAAAAAESE/K-YdKdespJA/s640/20160107_161114_resize.jpg) |
โปรตอนเปิดร้านลด 60% ตอนนี้เขามีไลน์ @Kabochasushi ด้วย โชว์ไลน์ได้ซูชิฟรี 1 คำ จำไม่ได้แล้วว่าให้ตัวไหน |
ตามไปกิน KABOCHA SUSHI (คาโบฉะชูชิ)
สาขาลาดพร้าว 19 open 11-14.00&17-22.00น.(จ-ศ)
11.00-22.00น.(ส-อา)
🚇สถานีลาดพร้าว
Tel 095 691 6586
@TheNine open 11.30-22.00น.
Tel 099 932 5258
@TheStreet Ratchada ชั้น4 11.30-22.00น.
Tel 095 189 2367
🚇สถานีศูนย์วัฒธรรม
@TheBright Rama2 ชั้น3 11.30-22.00น.
Tel 095 189 2368
FUKU JAPANESE SUSHI BAR (ฟุคุ)
มาถึงบุฟเฟ่ต์แซลม่อนที่ชอบสุดๆ เท่าที่กินมาบางร้านเสิร์ฟชิ้นเล็กต้องคอยสั่งเรื่อยๆ บางที่วางไว้ในไลน์บุฟเฟต์ให้คนมาตักเองซึ่งเดินไปแทบไม่เคยได้ แต่ร้านนี้มาแบบนี้หนาๆ เสิร์ฟแบบไม่หวงของ แต่ถ้ากินเหลือปรับตามราคาเมนูนะจ๊ะ
สาขาที่ไปกินจะเป็น
Fuku Express The Walk เกษตรนวมินทร์ บอกก่อนเลยว่ารู้สึกว่าสาขานี้ร้านเล็กไปหน่อย วันที่ไปไปช่วง 1 ทุ่มคนเยอะและอาหารรอนานมากกว่าจะได้สักจาน เห็นเขาบอกพนักงานลาคนเลยไม่พอ แต่เขาก็บริการดีนะ ใจเย็นมากเพราะคนเหวี่ยงเรื่องช้าแทบทุกโต๊ะ แต่พนักงานยังยิ้มรับ *ปรบมือ* วันนั้นทางร้านเขาเลยให้กินแบบไม่จำกัดเวลาปกติจะนั่งได้ 90 นาที
เอาจริงๆ วันนั้นสั่งหลายรอบมาก เพราะได้อาหารช้า พอมาเสิร์ฟก็สับสนไม่รู้ว่าจานไหนชื่ออะไร แต่โรลกับซูชิอร่อยจริงๆ กินกันจนแน่น แต่ Salmon Sashimi ที่สาขานี้เสียอย่างเดียวคือเสิร์ฟบนจานไม้ ไม่มีน้ำแข็งรองเลยเสียรสชาติไปหน่อย อันนี้ยังไม่เคยไปลองที่สาขาอื่นนะ แต่สายแซลม่อนมาร้านแบบนี้คุ้มค่ามากจริงๆ
![](https://4.bp.blogspot.com/-Nqkt_Cy3BdE/VsicIhl7jOI/AAAAAAAAESs/sgZFBa_gP8M/s640/2015_1125_21565500_resize.jpg) |
ขออภัยจำชื่อเมนูไม่ได้ ไปกัน 5 คน สั่งอันนี้มา 3 ชุด |
![](https://3.bp.blogspot.com/-AyFJlWOamZA/VsicJJz26gI/AAAAAAAAESs/v0qzfLxrYHo/s640/2015_1125_22013200_resize.jpg) |
อันนี้อร่อยมาก แซลม่อนเบิร์นกำลังพอดี สั่งอันนี้มา 4 ชุด |
![](https://2.bp.blogspot.com/-ss34TnTfb08/VsicGh_mXBI/AAAAAAAAESs/aEErr73A-AM/s640/20151125_192950_resize.jpg) |
อันนี้ธรรมดาสั่งมารอบเดียว |
![](https://4.bp.blogspot.com/-CAYifQVNmFQ/VsicHRy8FrI/AAAAAAAAESs/HTgBE8RyyGE/s640/20151125_193026_resize.jpg) |
ดีงามสุดคืออันตรงกลาง ซอสมันหวานอร่อยมาก อันนี้ก็สั่งมา 3 ชุด |
![](https://1.bp.blogspot.com/-s-H9qIqvnfU/VsicIHfThMI/AAAAAAAAESs/joYS3Dsu1E8/s640/2015_1125_21211300_resize.jpg) |
Salmon Sashimi รอบแรกสั่งมาแบบนี้ก่อน ไม่พอจ๊ะ ไปไวมากเหมือนหายใจเข้าไปก็หมด |
![](https://4.bp.blogspot.com/-1DR1wom1D50/VsicJojSkYI/AAAAAAAAESs/9NLwiHONDgk/s640/IMG_20151126_002540_resize.jpg) |
ตอนหลังมาเป็นจานกุหลาบอันเลื่องชื่อ หลังจากที่ยัดซูชิเข้าไปแล้ว บอกคำเดียวจุกจ๊ะ แต่คุ้มมาก แต่รู้สึกเขาแล่ติดหนังไปหน่อยนะ บางชิ้นเลยจะคาวมากไปหน่อย คงรีบมั้ง ไม่มีน้ำแข็งด้วยเลยยิ่งรู้สึกคาวขึ้นไปอีก ตอนหลังเลยขอน้ำแข็งเขามาโรยหน่อย |
ตามไปกิน FUKU JAPANESE SUSHI BAR (ฟุคุ)
-The Walk เกษตรนวมินทร์ ติดแม็กซ์แวลู
-The Walk ราชพฤกษ์ ข้าง KFC
-Homepro ทางด่วนเอกมัยรามอินทรา
-I'm park จุฬา22
-Siam Gateway Fl.2
02-214-3416, 02-623-4200
SALMON LAND (แซลม่อนแลนด์)
มาต่อที่ร้านแบบเดลิเวอรี่ส่งตรงถึงบ้านกันบ้าง ช่วงแรกที่เริ่มติดแซลม่อนเนี่ย เราจะหาข้อมูลเทียบเคียงราคาร้านเดลิเวอรี่หลายๆ เจ้า ดูที่ร้านดูดี และค่าส่งไม่โหดมาก เลือกเอาที่ใกล้บ้านเพื่อความสดและลดราคาค่าส่งด้วย เคยสั่งอยู่ 4-5 เจ้า เจ้านี้ประทับใจสุด ทั้งราคา การส่งตรงเวลา (มาก่อนด้วย) แซลม่อนสดอร่อย ปริมาณคำหนาตามภาพโฆษณา เคยสั่ง SIZE L มากิน แล้วกินไม่หมดใส่ช่อง Freeze ไว้ วันต่อมาเข้าเวฟละลายน้ำแข็งรสชาติก็ยังดีอยู่ อุปกรณ์การกินพร้อม ซอสไม่หกเลอะ วาซาบิรสชาติดี แล้วบริการดีด้วย เคยสั่งเจ้าที่ดังมากๆ อยู่ครั้งหนึ่งนางมาส่งช้าพอไปถาม นางพูดกับเราแบบไม่ค่อยแคร์เลยอ่ะ คือหิว คือส่งช้า คือกลัวแซลม่อนเหี่ยว คือพี่ไม่แคร์หนูเลย
![](https://4.bp.blogspot.com/-vtpxD44xBz0/VsiiRAMAGFI/AAAAAAAAETE/y3slQTIlzMU/s640/IMG_5041.JPG) |
ไม่ได้สั่งมานานรูปหายหมดละ SIZE L ก็จะเป็นกล่องมาแบบนี้ 3 กล่อง |
สั่งมาลอง SALMON LAND (แซลม่อนแลนด์)
Delivery จันทร์-อาทิตย์
10:00-23:00น. (เกิน 3 ทุ่มบวกค่าส่งเพิ่ม 50-100฿)
Line : @Salmonland (มี@)
096-071-3346,091-0097501
ค่าจัดส่ง เริ่มที่ 100฿-400฿
ซูชิเชฟทำจัง ตลาดนัดรถไฟรัชดา
มาพูดถึงร้านชูชิราคาประหยัดแบบร้านซูชิ 10 บาทบ้าง พอดีเมื่อปีก่อนต้องย้ายหอไปอยู่หลังตลาดนัดรถไฟรัชดา เลยได้เดินแทบทุกวัน เดินตั้งแต่ช่วงแรกๆ ที่เปิดวันพฤหัสถึงอาทิตย์ จนตอนนี้หยุดแค่วันเดียวคือวันจันทร์เพราะคนไปหาของกินเยอะมาก เอาจริงๆ ตลาดนัดรถไฟรัชดาถือว่าเป็นแหล่งรวมอาหารดีราคาประหยัดจริงๆ นะ จนหลังๆ มีคนไปกินมากกว่าไปช้อป สังเกตจากปริมาณร้านค้า แล้วก็จะมีร้านอาหารญี่ปุ่นที่ผลัดเปลี่ยนเข้ามาเยอะมาก ร้านที่มาเป็นกล่องเป็นชุดหน้าตาดีแบบอาหารโรงแรมก็มีมาหลายเจ้าเลยนะ แต่อยู่ไม่ค่อยนาน ร้านที่ขายแซลม่อนแบบกล่องละ 100 บาท ก็มีหลายเจ้า บอกเลยว่าตอนนั้นลองมาแล้วทุกร้านจริงๆ แต่ตอนนี้ย้ายกลับมาบ้านแล้วนานๆ ไปที และร้านที่ดีงามที่สุดร้านหนึ่งก็ร้านนี้แหละ
![](https://2.bp.blogspot.com/-waWfC-AZu9g/Vsildbsv1BI/AAAAAAAAETY/0A1v7_2oI-w/s640/11986526_10153560525972457_5732357695747102708_n_resize.jpg) |
ช่วงแรกๆ ที่เปิดร้าน ซูชิกับซาชิมิที่เชฟเขาทำจะสวยมากเลยนะ มีสไลด์ผักใส่กล่องตกแต่งสวยงามเหมือนในร้านอาหารญี่ปุ่นดีๆ ร้านนึงเลย แต่ตอนหลังขายดีแค่ปั้นก็ไม่ทันแล้ว ความประดิษฐ์นั้นจึงหายไป อันนี้เป็นภาพช่วงแรกๆ ที่แกมาเปิดใส่ชุดเชฟมาเลย |
![](https://1.bp.blogspot.com/--V7AzzTIHbk/VsilcJUFBjI/AAAAAAAAETU/IvSY4RJH1hY/s640/20160123_211428_resize.jpg) |
เมื่อก่อนแกเป็นเชฟอยู่โรงแรมใหญ่แล้วลาออกมาขายซูชิ 10 บาทเหตุผลคือ 1. ตอนอยู่โรงแรมงานเยอะปั้นซูชิแทบไม่ได้หยุด แกเลยออกมาทำเองดีกว่าเหนื่อยก็พัก ไม่ต้องรับผิดชอบเยอะ 2. แกทำมานานแล้วถ้าแกยังอยู่เด็กรุ่นใหม่ก็ไม่ได้โตสักที โอ้ววว... น่านับถือน้ำใจ |
![](https://2.bp.blogspot.com/-Z9J_saZQAhI/VsilgzyY0eI/AAAAAAAAEUY/pZETNEaehBs/s640/20160218_191414.jpg) |
เมนูของที่ร้านคำละ 10 บาท ถ้าไม่เห็นวางอยู่ สั่งได้เลย เพราะบางทีมันหมดแกปั้นไม่ทัน |
![](https://3.bp.blogspot.com/-ZqLbeS3Dslc/Vsild4FcvyI/AAAAAAAAETc/v_aBDYUc05Q/s640/20160123_211434_resize.jpg) |
ราคาของ SALMON ABURI จะพิเศษหน่อย 20 บาท ถ้าไม่เห็นอย่าสงสัยมันหมดไวมาก |
![](https://3.bp.blogspot.com/-DXNdxYEpNhw/VsileYq1L7I/AAAAAAAAETg/XSZX83YnV5E/s640/20160218_191251.jpg) |
เชฟแกมีลูกค้าขาประจำเยอะนะ วันไหนไม่มาก็จะมีลูกค้ามาถามหากัน เชฟแกก็อัธยาศัยดีจะชอบเจอคนมาชวนเชฟคุยบ่อยๆ มาชมบ้าง อยากให้ลองทำแบบนู้นแบบนี้บ้าง ได้ยินเรื่องของแกก็ตอนที่มีคนมาคุยกับแกนี่แหละ |
![](https://1.bp.blogspot.com/-rH65OI0X5gQ/Vsilj8zSknI/AAAAAAAAEUM/p00_pPRoXwI/s640/20160218_192302.jpg) |
แซลม่อนซาชิมิราคา 100 บาท จะเห็นได้ว่าผักที่เคยตกแต่งนั้นได้หายไป แต่รสชาติปลายังสดอร่อยอยู่ |
![](https://2.bp.blogspot.com/-dIT2zGIXVOk/VsilkUHVa3I/AAAAAAAAEUQ/aF2b7jkVJ7c/s640/20160218_195119.jpg) |
ร้านนี้ไม่มีที่นั่งต้องเดินกินไม่ก็ซื้อกลับมากินที่บ้าน ฮึ! ภาพสั่นขนาดนี้หิวปลามากสินะ |
![](https://1.bp.blogspot.com/-lhLb775Sa4o/Vsilk12s4WI/AAAAAAAAEUU/CVDae1wartI/s640/20160218_195137.jpg) |
อันนี้จริงๆ คำจะใหญ่กว่านี้นะ แต่ถ้าคนไม่เยอะเราจะขอให้เชฟปั้นให้ใหม่เอาข้าวครึ่งเดียว |
![](https://3.bp.blogspot.com/-FxlnfYzbJgU/Vsis_ggoYTI/AAAAAAAAEUo/duPJLSp04jg/s640/11011256_319716621571532_4092391947653620072_n.jpg) |
ตามไปกินกันซูชิเชฟทำจัง ร้านจะอยู่ล๊อคที่ 2 ร้านอยู่เกือบในสุดเลย |
JUNISHUSHIO (จูนิซูชิโอ)
อีกหนึ่งร้านอาหารจากเชฟมากประสบการณ์ที่มาเปิดร้านเป็นของตัวเอง ร้านที่ไปกินเป็น สาขาที่ 2 ในซอยแจ้งวัฒนะ26 ข้างเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะเลย เดินเข้าไปหน่อย ร้านตั้งอยู่ตรงข้ามแฟมิลี่มาร์ท ซึ่งเราเจอโดยบังเอิญมากพอดีวันนั้นจะไปดูคอนเสิร์ตแล้วพึ่งเห็นว่ามีสาขานี้ด้วย ซึ่งสาขานี้จะบรรยากาศดีกว่าสาขาแรกที่เคยเห็นในรีวิวนะ
![](https://2.bp.blogspot.com/-_kLnt3tDVSw/VsiuIFNLhnI/AAAAAAAAEWQ/Dq0Bq-CZHpY/s640/20160121_163059_resize.jpg) |
บริเวณหน้าร้าน จูนิ ซูชิ สาขา 2 |
มาดูเมนูกันบ้าง
![](https://1.bp.blogspot.com/-z-MA93i6HMI/VsiuCL0Kh7I/AAAAAAAAEWI/0_CpRt5maBQ/s640/20160121_160202_resize.jpg) |
พวกที่เป็นเซตนี่ถ้ามาหลายคนน่าจะคุ้ม |
![](https://2.bp.blogspot.com/-b1XTjCCvwf8/VsiuETEjJqI/AAAAAAAAEWI/qcAyPCPY70U/s640/20160121_160230_resize.jpg) |
เซตอาหารกลางวันจำหน่ายช่วงเที่ยงถึงบ่าย 3 |
![](https://4.bp.blogspot.com/-IGk8LCE3Akg/VsiuE80zdJI/AAAAAAAAEWI/vFHM_C2l6ck/s640/20160121_160254_resize.jpg) |
ไม่ได้ลองชิมกาแฟรังนกเลย เดี๋ยวคราวหน้าจะลอง |
![](https://2.bp.blogspot.com/--r_igEDW_j0/VsiuG1EYvpI/AAAAAAAAEWQ/Fju-U7K8bnc/s640/20160121_160524_resize.jpg) |
อันนี้คือที่เราสั่ง แซลม่อนทั้งนั้น ^^ |
![](https://4.bp.blogspot.com/-2ORJLmi72Ys/VsiuGuGUIVI/AAAAAAAAEWQ/rM8mEof4YvU/s640/20160121_160458_resize.jpg) |
แซลม่อน 130 บาท ปริมาณและคุณภาพ ถูกและดีสมคำล่ำลือ |
![](https://1.bp.blogspot.com/-0DDltIcmz7s/VsiuGDb5lQI/AAAAAAAAEWQ/iVY_k7M9ojg/s640/20160121_160439_resize.jpg) |
แซลม่อนอะบุริ 2 คำ 59 บาท ข้าวน้อยกำลังพอดี ปรุงรสมานิดหน่อย อร่อยดี |
![](https://1.bp.blogspot.com/-1Jum8FWhaSs/VsiuHXB_jaI/AAAAAAAAEWQ/Ixdr-857KPA/s640/20160121_160725_resize.jpg) |
แซลม่อนชิโอะ 2 คำ 59 บาท มันหวานฉ่ำมากเลยอ่ะ |
![](https://3.bp.blogspot.com/-GEsnQ_Xt3Mc/VsiuKOqXRzI/AAAAAAAAEWQ/Dgktx_JVoPU/s640/FB_IMG_1455974609156.jpg) |
อันนี้ของพี่อีกคนสั่งมา ข้าวหน้าแซลม่อนอะบุริ 159 บาท |
![](https://3.bp.blogspot.com/-ADAn_SURJhk/VsiuJm6rmjI/AAAAAAAAEWQ/mXIOCYwWH3k/s640/FB_IMG_1455974602451.jpg) |
แซลม่อนโรล 119 บาท |
![](https://4.bp.blogspot.com/-vJhB6DyUjLA/VsiuHl1JpAI/AAAAAAAAEWQ/KUMrCkzupL8/s640/20160121_163017_resize.jpg) |
มีบัตรสมาชิกให้ด้วย รายละเอียดจำไม่ได้แล้ว พอเช็คบิลเสร็จปุ๊บก็ส่งยอดกับแต้มมาทาง SMS เลย |
ตามไปกิน JUNISHUSHIO (จูนิซูชิโอ)
สาขา 2 ที่ซอยแจ้งวัฒนะ26 ข้างเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ
เปิดบริการทุกวันตั้งแต่เวลา 12:00-21:00น. ไม่มีเซอร์วิสซาร์ท
Home Fresh Mart (โฮมเฟรชมาร์ท) : ซุปเปอร์มาร์เกทในเดอะมอลล์
พูดถึงอีกสักที่แต่อันนี้ไม่ใช่ร้านนะ คือเวลาอยากกินแซลม่อนมากๆ แล้วไม่อยากรอนาน ก็จะตรงไปเดอะมอลล์แถวบ้านซึ่งปกติเขาจะมีที่ขายเป็นแพคอยู่แล้ว แต่ถ้าสั่งเยอะๆ เป็นกิโลเขาจะแพคใส่น้ำแข็งให้ดีมาก มีซอสโชยุ วาซาบิ ตะเกียบให้เรียบร้อย เคยลองแล้วก็ดีนะ ไม่ต่างจากสั่งเดลิเวอรี่กับบ้างเจ้าเลย ส่วนราคาก็มาตรฐานตามแต่ชนิด
![](https://3.bp.blogspot.com/--GovDT6Yz9w/Vsi-4jJBDrI/AAAAAAAAEWo/ZaequhwizrE/s640/20160219_120302.jpg) |
แผนกอาหารทะเลใน Home Fresh Mart |
![](https://4.bp.blogspot.com/-kkIwYf5TcVI/Vsi-3Tb71MI/AAAAAAAAEWg/XFYbkTFMtac/s640/20160219_120219.jpg) |
แซลม่อนของฉัน |
![](https://2.bp.blogspot.com/-MDn3NkZ1y6g/Vsi-214zQgI/AAAAAAAAEWc/f6X0XQeorM4/s640/20160219_120228.jpg) |
อันนี้เคยกินครั้งเดียว เพราะแพง ฮ่าๆๆ รู้สึกจะมีความมัน ความนุ่ม ชุ่มอร่อยมาก ชมชื่อ King Salmon |
![](https://2.bp.blogspot.com/-AgImwHi_HfE/Vsi-4It40lI/AAAAAAAAEWk/6pOgY7Xbu6g/s640/20160219_120235.jpg) |
เพื่อนรักของฉัน ^^ |
คือเคยไปซื้ออีกห้างที่ซุปเปอร์มาร์เกท T. คือก็ไม่ได้แพคน้ำแข็งให้ด้วยนะ แล้วมีวันนึงเราไปสั่งเลือกชิ้นใหม่ที่ัยังไม่แล่ ให้เขาแล่ให้เป็นซาชิมิ นางว่าแล่ให้ไม่ได้ไม่ได้รับแล่เราก็ชี้ไปที่ป้ายตรงหน้าว่ามันตั้งอยู่ "บริการแล่ฟรี" นางก็ไปถามเพื่อนนางเพื่อนนางก็โวยวายแล่ไม่ได้แล่ไม่เป็น เราถึงกับถอนหายใจแรง คิดในใจกิริยานี้นี่ฉันเดินตลาดสดอยู่รึเปล่า
แต่ซุปเปอร์พวกนี้ทั้ง 2 ห้าง ถ้าจะซื้อราคาดีก็ช่วง 2-3 ทุ่ม ช่วงที่ใกล้ปิดห้าง ราคาก็จะลดลงมาอีกครึ่งนึง มีช่วงหนึ่งกลับดึกแวะ ทุกวันได้แซลม่อนแพคละ 100 กลับมากินป็นมื้อค่ำทุกวันเลย ดี๊ดี
อันที่จริงซุปเปอร์มาร์เกตบ้านเราก็ไม่ขี้เหร่นะ แผนกอาหารสด อาหารปรุงสำเร็จ ถ้ามีที่นั่งให้สักหน่อย แล้วทำแบบตลาดปลาญี่ปุ่นที่ให้เลือกปลามาใส่ข้าวเองอะไรแบบนี้ น่าจะฟินดีนะ
ความฝันสูงสุด ณ จุดนี้คืออยากไปกินที่ตลาดปลาซึคิจิ แบบซื้อข้าวถ้วยนึงแล้วก็ไปเลือกซาชิมิมาหยิบใส่ หยิบใส่ ฮ่าๆๆ ชีวิตน่าจะดี๊ดี หางาน เก็บเงินสิ รออะไรล่ะ... Go! Go! Go!
0 Comments