Cheonggyecheon : เดินดูเทศกาลโคมไฟที่ชองเกชอน
Seoul 4th day
วันนี้เราเริ่มต้นวันกันสายหน่อยเนื่องจากเมื่อคืนชาวแก๊งค์บางส่วนปาร์ตี้กันอย่างหนักหน่วง
มื้อแรกของวันนี้เป็นมื้อที่พูดได้เลยว่าตั้งใจมากินมาก! นั่นก็คือ "KFC" หึหึ...
ตอนนี้เขากำลังมีเมนูพิเศษ CHIZZA (CHICKEN+PIZZA) เห็นในโพสต์ของแฟนเพจเกสต์เฮ้าส์เกาหลีที่เป็นภาษาไทยหลายที่แชร์กันเยอะมาก คนรักชีสอย่างเราไม่มีพลาดแน่นอน
CHIZZA!
![](http://4.bp.blogspot.com/--Mq416Q7cMk/Vmhlggc3mtI/AAAAAAAAA6M/iICrhNteXwI/s400/CS5FYdWWUAEi3bP.jpg) |
แค่เห็นชีสมันก็น่าโดนแล้วเธอ |
ราคาตามป้ายเลย ชิ้นละ 4800 w ก็ประมาณ 150 บาท เป็นชุดพร้อมน้ำกับโคลสลอว์ ก็ 6900 w เงินไทยก็ประมาณ 220 บาท ซึ่งน้ำเติมได้ตลอด มันดีตรงนี้ เหอะๆๆ (เอาจริงๆ ตอนแรกก็ไม่รู้หรอก)
สั่งแล้วก็รอประมาณ 10 นาที CHIZZA ของพวกเราก็มา คือแบบ ปลื้มปริ่มน้ำตาจะไหล มันดีงามมาก TT ส่งไปเมืองไทยเดี๋ยวนี้ ซอสที่ทาอร่อยดี แล้วชีสก็ยืดๆ หอมๆ มีเบคอน สัปปะรดแล้วก็หัวหอมด้วย ตอนแรกสั่งไม่ใส่ 1 ชิ้นแต่สุดท้าย ใส่หมดเลย -_-!
หลังจากนั้นเราก็โดนแรงดึงดูจากร้านรองเท้า ABC MART ให้พุ่งเข้าดูรองเท้ากันสักแป๊ป ก่อนจะไปที่คลองชองเกชอน จริงๆ ไม่ควรเรียกคำว่าคลอง เพราะมันซ้ำซ้อนใช่มะ แต่เอาเถอะ หยวนๆ นะ เอาจริงๆ ตอนแรกก็ไม่ได้แพลนว่าจะไปเลยหรอก กะจะไปกันช่วงดึกกว่านี้ แต่มีชาวแก๊งค์คนนึงป่วยเลยต้องไปนอนพักเราเลยเดินเล่นใกล้ๆ กันแทน เพราะคืนก่อนคุณไกด์พิเศษของเราบอกว่าเดินไปได้ ไม่ไกล
คลองชองเกชอน (Cheonggyecheon Stream)
จากแผนที่จะเห็นว่าคลองชองเกชอนอยู่ไม่ไกลเลย แต่เราต้องไปเริ่มเดินต้องทางเข้าที่เป็นสัญลักษณ์หอยสีม่วง เพราะระหว่างทางจะมีเจ้าหน้าที่ยืนถือป้ายทางออกอยู่ ห้ามเข้าจ้า
![](http://4.bp.blogspot.com/-uzmmTeeK3m0/Vmhvcvuv1LI/AAAAAAAAA7A/tZLeM0xtB_Y/s400/KFC-CHEONG.png) |
แผนที่จาก Google Map |
![](http://1.bp.blogspot.com/-MTuHAaKBzpQ/VmhxKSPXn2I/AAAAAAAAA9I/1bANh4IHrAQ/s400/2015_1108_16565500.jpg) |
เดินไปเรื่อยๆ เพื่อไปให้ถึงทางเข้า |
![](http://2.bp.blogspot.com/-2Kvjg2zLhi0/Vmhw6zPMIgI/AAAAAAAAA7Q/1yvdhY594to/s400/20151108_170549.jpg) |
Cheonggye Plaza |
จากข้อมูลที่ได้มา การเดินทางมาที่นี่ มาได้โดย รถไฟใต้ดินสาย 5 สีม่วง ลงสถานีควางฮวามุน (Gwanghwamun) ทางออกที่ 5 ออกมาจะเห็นสัญลักษณ์หอยสีม่วงนี้เลย เห็นว่าคลองยาวไปถึง ทงแดมุน ระยะทางรวม 6 กิโลเมตร
ช่วงที่เรามาเป็นช่วงที่กำลังจัดงาน 2015 Seoul Lantern Festival หรือเทศกาลโคมไฟพอดี ปีนี้เขาจัดวันที่ 6-22 พฤศจิกายน ที่นี่เขาจะเริ่มเปิดไฟตอน 5 โมงเย็น ซึ่งพวกเรามาได้จังหวะพอดีเลย
มาถึงที่นี่ก็ต้องเล่นโยนเหรียญตามกิมมิคเขาหน่อย "อธิษฐานแล้วโยนเหรียญให้ลงในวงกลมแล้วที่อธิษฐานจะเป็นจริง"
![](http://1.bp.blogspot.com/-ofHBTjwBYIM/Vmhw8FMYBmI/AAAAAAAAA7c/Qzr_qGtp_gY/s320/20151108_171539.jpg) |
ยืนตรงนี้นะจ๊ะ |
![](http://1.bp.blogspot.com/-Rj8ieip1-Tg/VmhxNL7kEXI/AAAAAAAAA9Y/Nw2LCgSjN2s/s320/2015_1108_17195800.jpg) |
ข้าพเจ้าขอพายงฮวากลับบ้านนะ |
![](http://1.bp.blogspot.com/-PaTWxUSq_jA/VmhxLnzrPMI/AAAAAAAAA9Q/BzAxL1eNu84/s320/2015_1108_17194900.jpg) |
โยนลงจ้า คำอธิษฐานต้องเป็นจริงนะ อิอิ |
![](http://3.bp.blogspot.com/-zcJXPAj1T1k/Vmhw8SDcTEI/AAAAAAAAA7g/wd2lpMbiICc/s640/20151108_171930.jpg) |
ป้ายอธิบายการโยนเหรียญ มีเครื่องแลกเหรียญไว้ให้แลกด้วยนะ |
![](http://4.bp.blogspot.com/-1pLR4vSWq34/VmhxDRuJ8aI/AAAAAAAAA8Y/cr23suiod1M/s400/20151108_174933.jpg) |
เอาบรรจุภัณฑ์เครื่องสำอางค์มาจัดสวนกัน |
![](http://1.bp.blogspot.com/-nG-rHRkKRJI/VmhxEmV7ClI/AAAAAAAAA8g/6sTBW6MzYrg/s400/20151108_175141.jpg) |
พับกระทงแล้วมาลอยตรงนี้ |
![](http://4.bp.blogspot.com/-sVyg5xE8Kwc/VmhxF408l4I/AAAAAAAAA8s/26ac-ch9kc4/s400/20151108_175233.jpg) |
ขายของกระจุกกระจิก |
ธีมการจัดส่วนมากก็ดูเป็นสัญลักษณ์สำคัญและวิธีชีวิตของคนเกาหลีรวมถึงคติความเชื่อต่างๆ คนมาเดินดูกันเยอะพอควรเลย ฝนตกปรอยๆ มาเป็นระยะๆ แต่พอเดินไหว พอเดินมาจนถึงทางจะไปเมียงดง เราก็ต้อง Say Good Bye คลองชองเกชอนเท่านี้แล้ว เห็นแล้วก็นึกถึงสะพานเหล็กที่รื้อไปจะทำได้แบบนี้บ้างไหมน้อ...
![](http://2.bp.blogspot.com/-PmZxAMP_yD8/VmMDDrOAWPI/AAAAAAAAAyg/t_nj74Hh8JE/s320/2015-11-08%2B06.41.27%2B2.jpg) |
ขากลับเจอคุณป้า 2 คนกำลังขายหนวดปลาหมึกย่างอยากลงชิมดู |
![](http://4.bp.blogspot.com/-EqEB7iuyIYU/VmMDJ3i9kGI/AAAAAAAAAzA/kJ6XjeaGRC4/s640/2015-12-05%2B09.07.05%2B1.jpg) |
หนวดปลาหมึกย่างเนย ถ้าไม่ติดว่าเหนียวมาก ก็จะดีมากๆ เลย โอ๊ย... เมื่อยกราม |
มื้อเย็นมื้อนี้เราฝากของไว้ร้านอาหารแถวเกสท์เฮ้าส์ค่ะ เจอคนไทยใจดีช่วยแปลเมนูภาษาเกาหลีให้ด้วย
![](http://4.bp.blogspot.com/-r-s450RTXok/Vmh3MPWA0LI/AAAAAAAAA-Q/LSPvCqZba-Y/s400/2015_1108_21183000.jpg) |
สีหน้าคนป่วย |
![](http://1.bp.blogspot.com/-SWwul3WWy2k/Vmh3LFkCTDI/AAAAAAAAA-E/AVP5lSpt4Yg/s400/20151108_204412.jpg) |
อันนี้เหมือน กุ๊ยช่าย |
![](http://1.bp.blogspot.com/-t3YbryjH8rU/Vmh3LqwSDoI/AAAAAAAAA-M/K8s77-p--YA/s400/20151108_204424.jpg) |
เข้าใจว่าเป็นข้าวกับหมูผัดกิมจินะ |
![](http://4.bp.blogspot.com/-0KLr3RdQnUc/Vmh3KVx0USI/AAAAAAAAA98/u-LxQO5qFjM/s400/20151108_204727.jpg) |
ข้าวแกงกระหรี่หมูทอด |
จบวันที่ 4 วันต่อไปเราจะหนีตามพิมฐา ไปที่ Haneul Park กัน ^^
NEXT :
ชีวิตดีที่ KOREA PART 5 Haneul Park (Sky Park) : หนีตามพิมฐาไปฮานึลปาร์ค
0 Comments