HELLO! SEOUL : ได้เวลาเที่ยวโซลแล้ว
Seoul 2nd day
วันที่ 2 Check Out จาก Namsan Guest House 4 เก็บของรอชาวแก๊งค์ เพื่อจะย้ายไป Namsan Guest House 5 ถ้าจะถามว่าทำไมไม่นอนนี่แต่แรกคำตอบคือ ห้องมันไม่ว่างจ้า... นี่ขนาดวันธรรมดานะ ห้องยังเต็มเลย
Seoul คือเมืองของคนรักกาแฟ เราก็ต้องขอลองสักร้าน จริงๆ เมื่อคืนที่มาเดินเล่นก็เล็งร้านเล็กๆ น่ารักๆ ไว้ร้านหนึ่งแต่จำทางไม่ถูกค่ะ เลยหาร้านใกล้ๆ นั่งแทนแล้วกัน ร้านนี้ชื่อ Coffee & Walnut Cookie
![](http://1.bp.blogspot.com/-cL-lrIU-Bfs/VmHV4MLV9LI/AAAAAAAAArc/WuiFTjjG0ug/s400/10687026_10152445921986872_2358228408749413414_n.jpg) |
Coffee & Walnut Cookie |
![](http://3.bp.blogspot.com/-X0KStkiXl_E/VmHWip9gD6I/AAAAAAAAArk/HX-tGQ_gLxI/s400/2015_1106_12073100.jpg) |
Coffee & Walnut Cookie |
มีเรื่องแอบฮานิดหน่อย ตอนที่สั่งเครื่องดื่ม พนักงานเขาถามว่าจะรับเป็นร้อนหรือเย็น เราหันไปถามน้องแล้วบอกเขาว่า
"COLD" จ้า... พนักงานถึงกับอมยิ้ม เรางงแป๊บ แล้วพึ่งมาคิดได้ อ๋อ... มันต้องบอกว่า
"ICE" แหม่... เอาซะหนาวเลย แต่ลืมสั่งของตัวเองเลยได้มาเป็นกาแฟร้อนเลย แต่ก็ดีแล้วเพราะอากาศเย็นมากถือแก้วกาแฟอุ่นๆ นี่มันช่วยได้จริงๆ
T-MONEY
ภารกิจต่อไปคือไปซื้อ T-MONEY บัตรเงินสดที่ใช้สำหรับใช้จ่ายทั้งร้านค้าและรถสาธารณะต่างๆ และได้ส่วนลดครั้งละ 100 w เมื่อใช้กับรถไฟใต้ดิน รายละเอียดเพิ่มเติมลองดูตาม Link นี้ http://www.korean4life.com/?p=1805
ปกติทั่วไปก็หาซื้อได้ตั้งแต่ที่สนามบินและร้านสะดวกซื้อ รวมถึงตัวสถานีเองก็มีตู้ขายอยู่ ถ้าอยู่หลายๆ วันก็ซื้อไว้เลยดูเอาตามความเหมาะสมของตัวเองนะ แต่สำหรับข้าพเจ้านั้นตั้งใจจะซื้อ T-MONEY รูป JUNG YONG HWA สุดที่รัก เพื่อที่จะเก็บกลับไปเป็นที่ระลึก ย๊งจ๋ารอพี่แป๊บ พี่กำลังไปหา...
![](http://3.bp.blogspot.com/-k1yOMeMRn5Q/VmHMX9fIOCI/AAAAAAAAArI/L0_57qilEcw/s320/2013-09-02-15-03-43_deco.jpg) |
Myeongdong Subway (ภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ต) |
สมคำล่ำลือ ใต้ดินเมียงดงคือแหล่งละลายทรัพย์ของชาวสาวก K-POP จริงๆ มีของที่ระลึกหลากหลายมาก นึกถึงช่วงเมื่อตอนที่บ้านเรายังมีร้านขายรูปศิลปินตามห้าง มีกล่องเหล็กแปะรูปศิลปินขายเต็มไปหมด เฮ่อ... ถอนหายใจแป๊บ ของบ้านเรามันเป็นอดีตไปแล้ว เอาน่าถึงพี่จะปันใจให้ชายเกาหลี แต่ในสายเลือดพี่มันก็มี TH-POP หล่อเลี้ยงเสมอ
เอาละตามพิกัดที่ได้มา ร้านขาย T-MONEY ลายศิลปิน K-POP อยู่ที่ใต้ดินสถานีเมียงดง ทางออก 6 ซึ่งก็คือสถานีที่อยู่ทางเข้าที่พักของเรานั่นเอง
![](http://1.bp.blogspot.com/-jGTNbdzT9RU/VmHMXhvNieI/AAAAAAAAArA/wowEyl3DoEo/s400/mus6.jpg) |
T-MONEY K-POP ที่ Subway Myeongdong Station Exit 6 |
เจอละคะ มีให้เลือกทุกศิลปินเกาหลีที่คุณนึกชื่อออก ซึ่งรูปก็อัพเดทมาก แต่ถึงแม้ว่ามันจะมีลายอัพเดท มีภาพอัลบั้มล่าสุดให้เลือกซื้อ แต่อิฉันเลือกอันเก่ามากค่ะ ซึ่งเป็นเรื่องที่อิฉันกรี๊ดที่สุด Lee Shin จากเรื่อง Heartstrings ค่ะ ที่รักมาจุ๊บที ฮ่าๆๆ
T-Money แบบปกติก็จะราคาประมาณ 3000 w แต่ลายศิลปินจะราคาประมาณ 10000 w ขึ้นไป ซื้อเป็นที่ระลึกจ๊ะ อย่าไปคิดมากเนอะ
ถึงเวลาชาวคณะมาแล้วได้เวลาสู่ที่พักใหม่...
Namsan Guest House 5
แวะไปเอากระเป๋าที่นัมซาน 4 พนักงานตอนรับเป็นผู้หญิงตัวเล็กๆ น่ารักมากเลย นางถามว่าเราจะไปไหน เราบอกจะไปนัมซาน 5 นางก็หยิบกระเป๋าเราไป จะลากกระเป๋าไปส่งให้ ซึ่งมันขึ้นเนินไปอีก เล่นเอาหอบเหมือนกันนะ เราบอกเราไปเองถูกไม่เป็นไร นางก็โอเคๆ ที่บอกว่าหอบนี่หอบจริงๆ นะ ซึ่งข้อเสียอย่างแรงของนัมซาน 5 คือขาขึ้นมันเหนื่อยมากค่ะ
อันนี้คือแผนที่ของ Namsan Guest House 1-5 ที่เมียงดงค่ะ
![](http://1.bp.blogspot.com/-p9j7LbHz88Q/VmHeiV5UBGI/AAAAAAAAAs4/iCWBIUQ9XBo/s400/map.jpg) |
Map Namsan Guest House CR:http://www.namsanguesthouse.com |
![](http://1.bp.blogspot.com/-HAhOy2r3wFs/VmHdtlwQy6I/AAAAAAAAAsM/3B2eGU3dB5Y/s400/n5.jpg) |
Namsan Guest House 5 |
![](http://2.bp.blogspot.com/-buAR2n3div8/VmHehqFtdlI/AAAAAAAAAsc/nl-5VDhEGkw/s400/33422318.jpg) |
ตู้เย็นฝากของแช่ได้ |
ฝากของแช่ในตู้เย็นอย่าลืมเขียนชื่อ หมายเลขห้อง และวัน Check Out ด้วยนะ เขาจะเคลียร์ของทิ้งทุกบ่ายจ้า
ห้องนั่งเล่นมีบริการอินเตอร์เน็ต, อาหารเช้าที่จริงๆ แล้ว เราสามารถกินได้ทั้งวันทั้ง ซึ่งอาหารก็คือ ราเม็ง ขนมปังกับแยม เนยถั่ว กาแฟ มีครัวทำอาหารเบาๆ ได้ มีไมโครเวฟ เตาอบ ที่ซักผ้า รีดผ้า ที่ชั่งน้ำหนักกระเป๋า อ่อ... มีชุดฮันบกให้ใส่ถ่ายรูปกันด้วยนะ
เรานอนห้องนี้ นอนกัน 5 คน เขามีเตียงเสริมตรงที่ว่างให้นะ มันก็รู้สึกสบายๆ นะ ไม่ถึงกับอึดอัด ของใช้ในห้องมีให้เหมือนนัมซาน 4 แต่ที่นี่ไม่มีตู้เย็นให้นะ แล้วก็แอร์เขาจะไม่เปิดด้วยเขาปิดล๊อคทั้งอาคาร แต่ด้วยความเคยชิน เราไปขอรีโมทแอร์เขา เขาถึงกับตกใจ ถามย้ำว่าเราร้อนหรือหนาว เราบอกว่าเราร้อน เขาทำท่างงมาก "ไม่เข้าใจพวกคนไทยพวกนี้จริงๆ อากาศขนาดนี้ร้อนได้ไง" คืออันนี้นึกเองนะ หึ... มองตาก็รู้แล้วเธอ ฮ่าๆๆ
![](http://4.bp.blogspot.com/-v-iG3-1GNPU/VmHjCgf5j5I/AAAAAAAAAtQ/BpXep3vcB8A/s400/20151106_125901.jpg) |
ชาวแก๊งค์มาแล้วไปหาอาหารกินกันค่ะ |
Saemaeul Sikdang, Myeongdong
จริงๆ กรุ๊ปที่ไปด้วยกันทั้งหมดมี 14 คนค่ะ ตั้งต้นกัน 4 คนแล้วก็เป็นแบบเพื่อนของเพื่อนของเพื่อนตามๆ กันมา ซึ่งข้าพเจ้าก็เป็นคนเกือบสุดท้ายที่ตามเขาไปนั่นแหละ มื้อแรกพี่ตุ๊กติ๊กผู้ก่อตั้งแก๊งค์ทัวร์และผู้เชี่ยวชาญแบบหลับตาเดินเล่นที่เกาหลีได้ พาเราไปกินร้านหมูย่างชื่อดัง 새마을식당 (Saemaeul Sikdang) เห็นเขาว่ามีสาขาเยอะเหมือน 7-11 เลยนะ
![](http://1.bp.blogspot.com/-POPHsvPdMn0/VmHjFgChAFI/AAAAAAAAAtg/Gv8lKRh3QqI/s400/20151106_135828.jpg) |
หมูย่าง BBQ |
![](http://3.bp.blogspot.com/-D_XmT4pPnS8/VmHjCJGKY2I/AAAAAAAAAtU/kJTccTdRKlg/s400/20151106_135741.jpg) |
ชมรมถ่ายภาพทำงานค่ะ |
![](http://1.bp.blogspot.com/-61UQhhS2hZI/VmHjZ4Po3tI/AAAAAAAAAuY/GzGIOkTlXBg/s400/2015_1106_14060900.jpg) |
แค่ข้าวกับสาหร่ายก็อร่อยแล้ว |
![](http://4.bp.blogspot.com/-BI_btcGG_sk/VmHja1_tb9I/AAAAAAAAAuk/6XRNg9FySh4/s400/2015_1106_14251900.jpg) |
เขาบอกว่าใบนี้อร่อยมาก ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นใบงา |
![](http://1.bp.blogspot.com/-AgATASFn3jI/VmHm9I7_YuI/AAAAAAAAAvU/U_of0sFbZ2s/s400/20151106_140054.jpg) |
หมูย่าง + หมูต้มกิมจิ (สตูว์หมู 3 นาที) |
![](http://3.bp.blogspot.com/-XiL_Q65rZoM/VmHjbZGZGTI/AAAAAAAAAuo/BvB4Y7AG920/s400/2015_1106_14281200.jpg) |
ผู้ริเริ่มทัวร์ครั้งนี้และมิสเตอร์ เค ไกด์พิเศษเฉพาะกิจค่ะ |
หมูย่างอร่อยจริงๆ กินข้าวหมดไป 2 ถ้วย ปกติกินน้อย(กว่านั้นนิส์นึง) ผักสาหร่ายเติมได้ตลอดเลย ค่าเสียหายคนละประมาณ 13000 w อิ่มท้องแล้วต่อไปคือ เดินไปขึ้น N-Seoul Tower กันค่ะ
เมนูของร้านนี้
N-Seoul Tower
รู้สึกเหมือน Seoul Tower เป็นวัดพระแก้วยังไงไม่รู้คือแบบถ้าไม่มาถือว่าผิดอะไรแบบนั้น อย่างที่บอกไว้ตั้งแต่แรกว่า ที่พักของเราเดินไป N-Seoul Tower เฮ่อ... มันไม่ไกลนะ แต่ท้อเนินค่ะ การแก้เหนื่อยที่ดีที่สุดคือการเดินไปถ่ายรูปไปค่ะ ฮ่าๆๆ คือกำแพงตามทางเดินขึ้นก็มีภาพวาดน่ารักๆ อยู่ตลอดทางเลยนะ
![](http://3.bp.blogspot.com/-SCgxF4yjtqk/VmHjcxwGhLI/AAAAAAAAAu0/mlAiS9du1PY/s400/2015_1106_15115200.jpg) |
ระหว่างทางขึ้นเดินไปถ่ายรูปไปค่ะ |
![](http://1.bp.blogspot.com/-JHb42Hp5MkI/VmHjSV4j2BI/AAAAAAAAAt4/QzmNCTxzUnU/s400/20151106_150604.jpg) |
กำแพงของ Namsan Guest House 1 |
![](http://1.bp.blogspot.com/-fOyHtyi3Tsk/VmHon62eSJI/AAAAAAAAAvw/RwovEwoskpg/s400/20151106_151516.jpg) |
ถึงแล้ว Cable Car ที่เราจะนั่งขึ้นไป ค่าขึ้นคนละ 8000 w |
ขาขึ้นเจอกลุ่มคุณยายมาแบบชาวคณะใส่เสื้อแดงเหมือนกัน เดินขึ้นเนินไม่มีท่าทางเหนื่อยกันเลย โอ้... ฉันอาย ตอนขึ้นกระเช้าก็ขึ้นพร้อมกันกับพวกคุณยายนี่แหละ พวกคุณยายก็จะเบียดๆ พยายามมาอยู่กระจกมากที่สุดเพื่อจะดูวิว เอิ่มคุณยายค่ะ ถ้าหนูแปลงร่างเป็นจิ้งจกเกาะกระจกได้ หนูจะทำให้ค่ะ
ถ้าเราหันหน้าเขาหาโซลทาวเวอร์เราก็จะเห็นวิวภูเขาที่เป็นใบไม้เปลี่ยนสี ถ้ายืนอีกข้างก็จะเห็นวิวเมืองโซลนะ
![](http://3.bp.blogspot.com/-GiEOd92F_XQ/VmHsHL0MnDI/AAAAAAAAAwQ/kK7o939eUmw/s640/20151106_153422c.jpg) |
วิวจาก cable car |
![](http://3.bp.blogspot.com/-2WRw_R0L_Og/VmHjdAYGAWI/AAAAAAAAAu8/r8gcMcMZPyE/s640/2015_1106_15563600.jpg) |
ถึงแล้ว N-Seoul Tower |
![](http://4.bp.blogspot.com/-fZAGBs-B0yc/VmHjQkm9VdI/AAAAAAAAAtw/holniCBI_QI/s400/20151106_154313.jpg) |
มาเจอการแสดงพอดี |
![](http://1.bp.blogspot.com/-GKPM-4yRyCI/VmHssJk0HhI/AAAAAAAAAwc/CguQfVYqYmI/s400/20151106_155635c.jpg) |
แสดงเสร็จก็ช่วยกันเก็บกวาดนะ |
![](http://3.bp.blogspot.com/-FQePyT78xh4/VmHsx_owHnI/AAAAAAAAAwk/Mnc0TCksuhc/s400/2015_1106_15591900.jpg) |
ขอให้รักกันนานๆ ชิส์ |
![](http://2.bp.blogspot.com/-KjY5g4-0vTI/VmHjUKERibI/AAAAAAAAAuA/o24GQeITlTE/s400/20151106_160004.jpg) |
มาดูวิวเมืองโซลกัน |
![](http://3.bp.blogspot.com/-TlA5cAUCSQ8/VmHomAyBFbI/AAAAAAAAAvo/-zBhTdxgy50/s400/20151106_155954.jpg) |
วิวแบบ 180 องศา |
![](http://4.bp.blogspot.com/-lBMDdglptyg/VmHjYknsHlI/AAAAAAAAAuI/akG5kWZOow0/s640/20151106_161218.jpg) |
ใบไม้เปลี่ยนสีสวยมาก |
![](http://1.bp.blogspot.com/-_3X8XvuHqk8/VmHopurmq5I/AAAAAAAAAwE/-vITUyJdDfs/s400/2015_1106_16130900.jpg) |
คือแบบที่บ้านไม่มีขอชักภาพเก็บไว้หน่อย |
![](http://1.bp.blogspot.com/-wOL3a6ezgVE/VmHopGe-plI/AAAAAAAAAwA/rkK-XM_1U-M/s640/2015_1106_16441100.jpg) |
รอโอปป้า... โอปป้ากังนัมสไตล์ |
เที่ยวโซลทาวเวอร์เสร็จ เราก็กลับที่พักกันก่อนให้พวกที่พึ่งมาเมื่อเช้าได้พักสักหน่อย
ตอนเย็นเรานัดกินไก่ผัดซอส ร้านดังอีกร้านที่เมียงดงค่ะ
Bongchu Chimtak, Myeongdong
นอนพักอาบน้ำกันสักแป๊บนึง พอได้รอฝนหยุดพอดี เรานัดไปกินจิมตักกัน เขาบอกว่าร้านนี้เป็นร้านจิมตักที่ดีที่สุดและอร่อยที่สุดซึ่งมีหลายสาขานะ มิสเตอร์เคเพื่อนชาวเกาหลีและไกด์พิเศษของเราไปติดต่อจองให้เมื่อตอนกลางวัน พอมาถึงพนักงานก็เอาอาหารมาเสิร์ฟไว้ข้างหน้าเลย จานใหญ่มาก จริงๆ 1 จานเขาสำหรับเสิร์ฟ 4 คนนะ รสชาติค่อนข้างดีทีเดียว แต่ทานค่อนข้างยากหน่อย อาจจะเพราะเราไม่ค่อยถนัดใช้ตะเกียบ เส้นก็ยาวและลื่นมาก ส่วนชิ้นไก่ในจานจริงๆ ใช้มือจะถนัดกว่า ตามประสาคนบ้านๆ อย่างเรา เหอะๆ ก็มันไม่ได้มีแต่เนื้อนิ มันมีกระดูก มีคอ ด้วย ใช้ตะเกียบไม่ไหวๆ
![](http://3.bp.blogspot.com/-rTLw83ryCkg/VmHjZA4drbI/AAAAAAAAAuU/hGQPcUxc7XE/s400/20151106_191412.jpg) |
โต๊ะนี้ 5 คน กินอิ่มสบายค่ะ |
![](http://4.bp.blogspot.com/-n35goPX7ZBU/VmHjeWprB9I/AAAAAAAAAvE/fjLwpyzvdzs/s400/2015_1106_18384100.jpg) |
หน้าตาดูรสชาติไม่น่าจะดีนะ แต่มันอร่อย |
![](http://3.bp.blogspot.com/-e0nIjQjueX4/VmHjeyVq4TI/AAAAAAAAAvI/uhLvI8lbBCw/s400/2015_1106_18391200.jpg) |
Bongchu Chimtak Myeongdong |
กินเสร็จแล้วตอนแรกว่าจะไปที่ชองเกชอนต่อ แต่เป็นอันต้องยกไปเพราะฝนเจ้ากรรมกระหน่ำลงมาอีกแล้ว สรุปคือเข้าที่พักนอนค่ะ
NEXT :
ชีวิตดีที่ KOREA PART 3 RAINING SEOUL! เที่ยวโซลในวันฝนตก
0 Comments